![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhuspGFZASWQKS8tkWx8ZUNklB_H2r_or-5tu-AyLf_fb4bh9P5h4GrQi7dlLaeuDWjMKHZ7-cshgAtT3GJ2jrzpMHt_bsaboBAAv6cD_YUD1m12HNaY_eiwW7ZoLmGkSVkKaiqadERfA9o/s400/EKG+22-9-52.jpg)
สงสัยผมจะเอา EKG ใส่ผิดคนหรือเปล่า แถมเล็กอ่านยาก แต่ก็ขอขอบคุณทุกความเห็นที่ได้ร่วมเรียนรู้ไปด้วยกัน
ความเห็นที่ส่งมาก็อ่านจุดสำคัญได้ครอบคลุมจึงขอเอามาลงในเฉลยนะครับ
ดูมี RAD, มี LAE (สีชมพู) ดู lead 2 ล่าง แรกๆ rate sinus regular (วงสีเขียว)ไล่มาเรื่อยๆ เริ่มมี PAC ตัวที่ 5-8-10-14-15 เหมือน wide QRS (หัวลูกศร) [ วงสีแดงคือตัวที่10] แต่เทียบจากข้างบน มันมี P นำ (วงสีฟ้า) จากนั้นมีอีกเป็นระยะ จนท้ายๆ เริ่ม tachycardia และ P กระโดดไปอยู่ข้างหลัง (สีเหลือง) ในที่นี้เห็นเป็น P wave หัวกลับใน lead 2 ซึ่งถ้า run ยาวกว่านี้คิดถึง AVNRT(SVT) จาก PAC
ดูยาก (มันเล็ก)RAD RAE ดู IIล่าง แรกๆ rate sinus regular ไล่มาเรื่อยๆ เริ่มมี PAC(ตัวที่5-8-10-14 เหมือน wide QRS แต่เทียบจากข้างบน มันมี P นำ)จากนั้นมีอีกเป็นระยะ จนท้ายๆ เริ่ม tachycardia R กระโดดไปอยู่ข้างหลัง ถ้า run ยาวกว่านี้คิดถึง AVNRT(SVT) จาก PAC
ตอบลบไม่รู้เป็นอาราย อ่าน EKG ไม่เป็น อ่านได้แค่ MI กับ AF จ้า
ตอบลบ