![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiNHnhYQjagFwCdfK9TITOzIkl-Jqr-bwg2TNirQdABkOVmnLgIYfc3BkQ-dbrbRJgdhPmlB-_WdG4kgCihbmGMMp8ZPpZkb-SIs8BLXxtZuWysiRdX4oKlZvx4CFx0Yx12TE2wNR1-VWJt/s400/Arm.jpg)
2.Pityriasis alba หรือเกลื้อนน้ำนม จะมีลักษณะเป็นวง ขอบเขตไม่ชัดเจน มักเป็นบริเวณ exposure area มักจะมีรอยโรคที่ใหญ่กว่าเกลื้อนธรรมดา
การรักษาเกลื้อนน้ำนม ได้แก่ การทาครีมบำรุง, ครีมกันแดด หรืออาจใช้ Pimecrolimus [PMCL] ทาได้ หรืออาจใช้ยาสเตียรอยด์อ่อนๆ ทาได้ หลีกเลี่ยงการโดนแสงแดด มักเป็นๆ หายๆ บางคนอาจหายเองได้ ไม่เป็นอันตราย ไม่ติดต่อไปยังผู้อื่น
ในผู้ป่วยนี้พบว่า KOH: negative
รูปสองรูปล่างนี้เป็น pityriasis alba
อาการเหมือนกันเลย..........รักษายังไงหรือคะ
ตอบลบถ้าเป็นเกลื้อนน้ำนม ในลิ้งค์นี้ก็เขียนไว้ละเอียดดีรวมถึงการรักษาด้วยครับ
ตอบลบhttp://www.rcskinclinic.com/knowledgezone/readarticle.asp?id=40