Clinical therapeutics NEJM April 22, 2010
อาการเจ็บครรภ์ระหว่างคลอดเกิดเนื่องมาจากการหดตัวของมดลูกและการขยายตัวของปากมดลูก ผ่านมาทางเส้นประสาท visceral afferent (sympathetic) แล้วเข้าทาง spinal cord ในช่วง T10 ถึง L1 ซึ่งในช่วงคลอดภาวะการตึงตัว ของ perineal ส่งผ่านกระแสความเจ็บปวดไปทาง pudendal nerve และ sacral nerves ในช่วง S2 ถึง S4 การตอบสนองต่อความเครียดในระหว่างคลอดของมารดา สามารถทำให้เกิดการเพิ่มของการหลั่ง corticotropin, cortisol, norepinephrine, β-endorphins และ epinephrine
Epidural analgesia ทำให้เกิดการยับยั้ง segmental sympathetic และ sensory และลด endogenous catecholamines ซึ่งในขณะที่อาการปวดเริ่มลดลงก็จะเกิดภาวะความดันโลหิตลดลงได้ หรือความดันโลหิตกลับสู่ภาวะปกติในภาวะก่อนเจ็บครรถ์เนื่องจากการขยายตัวของเส้นเลือดอันเนื่องจากมีการยับยั้ง sympathetic nerve และลด catecholamines ในกระแสเลือด อย่างไรก็ตามถ้าความดันโลหิตสามารถคงอยู่ได้ จะเกิดการลดลงของความต้านทานในหลอดเลือดซึ่งทำให้การใหลเวียนของเลือดที่ uteroplacental ดีขึ้นทั้งในผู้ป่วยทั่วไปและมีภาวะ severe preeclampsia ![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgb51CpoEN7rfPNL-EtLPREli1oGxgbCsG61Fjsztk4rgseYLY_IKt3-jc5vRyWdmnCl_KwXRByfdzzIftwryMqnqdAZmeW_tFuXXzSQjBhAyuYmjpzjGRCDLaDckQ-Suw6qBcTOfIyW19c/s400/10f1.jpg)
อ่านเพิ่ม: http://content.nejm.org/cgi/content/full/362/16/1503
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgb51CpoEN7rfPNL-EtLPREli1oGxgbCsG61Fjsztk4rgseYLY_IKt3-jc5vRyWdmnCl_KwXRByfdzzIftwryMqnqdAZmeW_tFuXXzSQjBhAyuYmjpzjGRCDLaDckQ-Suw6qBcTOfIyW19c/s400/10f1.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgig0VDnpT335DroUnNX2rJ4yOBgAp7_iRfx4yDkmVjF6XZhAo6HgGdwf12b1BkY7saalL2tRSHPhmcOS0e1PQjOCFuDG76qMefOm_xGvGgLn47vN_EqgfwHfuflIKfHq77L55ra5MXb9ar/s400/10f2.jpg)
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น