![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiwm4fbVWfr9twB8FaFzOlAgDeq2rCsVcJroOV736t4nhml2Xu8GvESgWFCZPjgXQgN8IYoduxJu4n1OAwzSdI29ryr-fZqXLcEax5BW3qHtFxKxT_sQtHOw-DdpdrqBIlmjUy64Jjpxare/s400/EKG.jpg)
สงสัยจะเป็น Complete AV block โดยหัวลูกศรสีดำคือ P wave ลูกศรสีชมพูคือ QRS complex ซึ่งต่างคนต่างเต้นไม่สัมพันธ์กัน หัวลูกศรใหญ่สีฟ้าคือจุดที่ควรเป็น P wave แต่ดูแล้วไม่ชัดเจน การมี P wave สูงมากกว่า 2.5 ช่องเล็ก ใน lead 2 คิดถึง Right atrial hypertrophy
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgZbJKnuSc5LIdjWPjL4juK5aqn_F-YJ1mhwdkS-Mhgfz0XV0OipDA7ZB5DM38M-RxJS2BG9zy2tMpAPeTa7iA8oshpqCt7ooG-7BKCm9keMR7fuZvlalQws2J3DQfpU1K7SUaRBdx-yX8Z/s400/EKG.jpg)
ดู II เพราะรันยาวสุด พบว่า A-V (PR interval) ค่อยๆยาวขึ้นและสุดท้ายไม่มี QRS ตามหลัง จากนั้นเริ่มวงจรใหม่ไปเรื่อยๆ Dx 2nd degree AV block Mobitz type I ให้ R/O MI , elyte
ตอบลบ