![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhOrlV-Od3GkWiM40zmbfRe8e6T9CV9FLcCQAESxz4IxNxI-TE0Pu16dJROxOQOhg5fMkD1EsnKZagf92zzExzg0k5hkvjC7AjPhqVZL9SPttuP-E06ChVthzTQJa4gn7r5FLqkaobnvxCA/s400/untitled.bmp)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhKAW2yqJoRttcEVZURY2M66-5DA0gAmN1hqJ4AHZBgkLGF6CzUEH-5_3eOOro2jyBllhB7DiIBCZD3hYRD7mSAhJfe-byxcCyOjthnaoTDx0DFhDV83D5qwnvnPQ5csmP_4VlvRlQI5vZE/s400/EKG.jpg)
-มี Biphasic P wave in lead V1 แต่ negative wave ประมาณ 1 ช่องเล็ก และใน lead 2 ไม่พบ notch ที่กว้างกว่า 0.12 s. ดังนั้น leaft atrial enlargement อาจจะยังไม่ชัดเจน [ปกติ left atrial enlargement จะมี negative ของ P wave ใน V1 โดย duration >0.04s, depth >1 mm แต่ในตัวอย่างนี้ใช้ 1 cm2 ซึ่งก็มีความหมายเหมือนกัน]
เพิ่มเติม: Bi-Atrial Enlargement (BAE) 1.Features of both RAE and LAE in same ECG 2.P wave in lead II >2.5 mm tall and >0.12s in duration 3.Initial positive component of P wave in V1 >1.5 mm tall and prominent P-terminal force
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น