เป็นการอักเสบบริเวณรอยต่อของกระดูกอ่อนและกระดูกซี่โครง(costochondral junction)มักเกิดอาการในหลายระดับโดยไม่มีการบวม อาการปวดเกิดจาการคลำหรือจับถูกตรงบริเวณกระดูกอ่อนที่มีการอักเสบตำแหน่งนั้นๆ และอาการปวดจะร้าวไปที่ผนังหน้าอกได้ ซึ่งอาการปวดสามารถเกิดได้ที่กระดูกสันอก(sternum) ด้วยดังภาพด้านล่าง แต่ไม่ควรปวดบริเวณที่นอกเหนือจากนี้เช่น ที่กระดูกซี่โครงบริเวณที่อยู่ห่างจากกระดูกสันอกไปมาก
ส่วน Tietze syndrome จะเป็นขบวนการอักเสบจากสาเหตุต่างๆ ทำให้เกิดการบวมโตขึ้นที่ตำแหน่ง costochondral junction ส่วนใหญ่จะเกิดกับกระดูกซี่โครงระดับเดียว โดยเฉพาะที่ costal cartilages ที่สอง-สาม โดยจะเด่นในซี่โครงที่สอง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiiOip4SMK1O0fklD0EyE4-j9sVwD9KAo677bEfEzTOpCRuhq-vuF4TB29JnwfyrcEL5NtYIqDevYwyJsldld8S2rlnA4x6G4Al85s7vrHjNZHgm5zlHc1dRaNRDfFjfWOqYNAicRisNo0/s320/costochondritis.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiiOip4SMK1O0fklD0EyE4-j9sVwD9KAo677bEfEzTOpCRuhq-vuF4TB29JnwfyrcEL5NtYIqDevYwyJsldld8S2rlnA4x6G4Al85s7vrHjNZHgm5zlHc1dRaNRDfFjfWOqYNAicRisNo0/s320/costochondritis.jpg)
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น