![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi43mirDFzg1xuJgco6s4S63kce2Hp4_6ZinTVtnLvJdSXb3SpgscEUUOqUpZKYZ-x9LjiuvrW6c3WvTmMVMrbSuw2jzsJ6UVyJerWFg8a9lMabDn7Hhq3uW7pT55sxJ7nHqLd_eExAiKLg/s400/CBC+2+31-10-52.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhfHQ3DgU1bLRDTQu4xPw6ySlwomLPkp6Rq8LeyamK70DHi3BJzpeEeH3r6xdR2R1ZeJ-qzN2nWXr1kTeK3hgwdPOqTG7wWIBomTf8DV0w-UkavfClgmwamVSFIiE1xBNvXjY6llssRe_O2/s400/CBC+31-10-52.jpg)
ขอบคุณสำหรับความเห็นนะครับ :ในผู้ป่วยไม่ได้รับประทานยาใด ๆ เป็นประจำ ประวัติและตรวจร่างกายยังไม่เหมือน Autoimmune disease ผู้ป่วยเป็นมานานหลายปี และมี anemia ร่วมด้วย [Bicytopenia] WBC ที่ต่ำมี lymphocyte เด่น จึงทำให้คิดถึงว่าอาจจะเกี่ยวข้องกับ bone marrow plan ว่าขอประวัติ จาก รพศ. มาดู ส่วนเรื่องการดูแล จะเห็นว่าเมื่อคำนวน Absolute neutrophil count แล้วต่ำกว่า 500 จึงต้องให้การดูแลโดยระวังเรื่องการเกิด febrile neutropenia ส่วนเรื่องซีดก็ควรจะระวังปัจจัยที่กระตุ้นที่ทำให้เกิดซีดมากขึ้น ข้อนี้ก็ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไร ใครจะ Comment ช่วยอีกก็ได้นะครับ...
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEirXnsjkw2yVt65ByWgJKC-2dOIQ2fpnhNcNgmc6QHt8MimEbf1-tJckFOqBYXv7BreAKzo8WiIe-0Wjn0LCJwjqfvCIdKf7UYvwYM3mRa8aBTtFS2p7xRzqogUGtfKmLZhAwehCEsctzqe/s400/cdr0000526219.jpg)
นอกจาก wbc ต่ำแล้วยังมี anemia = bicytopenia Ddx auroimmune, BM disease
ตอบลบ