![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh7HjhkJJ9QUJgRo-mxZCNyXpwcfGgz97YO10I0Rm7ipksMgoSKf3bUVPig1LbWbGiwhHkzw3UsPTdmFgkPRwWJvwyareUuPZdT6v7yGArpcXOjeajFQ-gIruCXGN6G8V-DO3krjZnr3OEs/s400/CXR2.bmp)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiD-XSzPwcC_aAJ4XRyIACH7QRhTUAs91Z9sI4EBurMvpIAvXnNUgKMwLeT3SWGPiIUsvLaIIv4uEjeD9tZA2Yy_lQEpe7GmIjLiCp0xBt8gwPDsGkM3VlfIlF-N_-giPzD00j2Lk8CX6xD/s400/Echo.jpg)
จาก Echocardiography พบ flow ของเลือดระหว่าง RV และ LV เข้าได้กับ ventricular septal defect ดังภาพข้างล่าง จากภาพ 2D echo เห็น septal ที่กว้างมากคือ 2.22 cm. และจาก CXR พบมี main pulmonary artery ที่โตมาก ๆ ร่วมกับ right pulmonary artery ที่ดู prominent จึงน่าจะมี pulmonary hypertension แล้ว![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjFAZ9QokkP8ZzID46ESLdwVjYtOD1Zm8HZuGPq2JGAyeGizd1sywhOQitw9Nm4dvTbgPqBv6xUAUyrylIIDME7HAaKynlAcE5IF_wgMgWh0krWfC-0ug446jYLb8P6x5_uFUEMU0RI4pRK/s400/en_a11fig03.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjFAZ9QokkP8ZzID46ESLdwVjYtOD1Zm8HZuGPq2JGAyeGizd1sywhOQitw9Nm4dvTbgPqBv6xUAUyrylIIDME7HAaKynlAcE5IF_wgMgWh0krWfC-0ug446jYLb8P6x5_uFUEMU0RI4pRK/s400/en_a11fig03.jpg)
chronic aortic regurgitation ป่าวจ๊ะ
ตอบลบ