![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgwHvYW0mRO_29uY1jdB-OyT3fOFalxkyAn5H5FD5Gu0jyv0sox8xExvO2QV-fjRkArXucOn_Mj4r3T7NXWEElq5oDxNi1U4mRU-D6q95M8luibQfk-zoLSPRLYifpkd-wlTQn7a8BdUCOv/s400/CXR+2.jpg)
ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ: จากการทำ U/S ไม่พบ fluid แต่เห็น hyperechoic lesion 2.3 x 1.5 cm. ซึ่งคง rule out mass ไม่ได้ และได้ให้การรักษาแบบ community acquired pneumonia อาการและ CXR พบมี infiltration ลดลง จึงคิดว่าน่าจะมี pneumonia และอาจจะมี lung lesion เดิม จึง refer เพื่อ w/u ต่อ จะเห็นว่า U/S มีส่วนช่วยในการตรวจวินิจฉัยและตัดสินใจการรักษาได้อย่างดี ไม่ invasive เครื่อง U/S ก็มีอยู่แล้วในทุก รพ.
1. LL atelectasis
ตอบลบ2. Pleural effusion (Bacteria, TB)
3. Condolidation
R/o CA lung +/- Infection or effusion on top
ตอบลบเหมือนมี paratracheal left soft tissue opacity