![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiRl-AJGiWZdDMDXAiCaUmhGVuF1rpvd7U3I0JM2CkD74T95Zc4R9W9A3tUj8dUERpOWvZMjcHOLeFDslMNda4ywOGJT5slCVTOvxrc8V-vmpFlx2NiNaiFER8V-pIxRgqijnnx1NE-X4Gm/s400/Peak+flow+meter.bmp)
Peak flow meter: ใช้วัดความเร็วของลมสูงสุด หรือ peak expiratory flow rate (PEFR) ซึ่งมีประโยชน์ในการวินิจฉัยติดตามความรุนแรงของภาวะหอบหืด เพื่อดูความแปรปรวนในแต่ละวันและระหว่างวัน เพื่อพิจารณาปรับยาในการรักษา ส่วนใน COPD อาจช่วยในการตรวจวินิจฉัย แต่ในรายที่เป็นยังไม่มาก peak flow อาจจะวินิจฉัยไม่ได้ สามารถนำค่าที่วัดได้มาใช้เทียบกับค่ามาตรฐานโดยใช้อายุและส่วนสูงมาประกอบเพื่อประเมินความรุนแรงของโรคได้
ผมใช้ peak flow ใน copd กับ asthma คับ
ตอบลบผมเพิ่งไป อุดร มาครับ
ตอบลบแต่ยังไม่ได้ทำ clinic asthma
รบกวนถามเรื่อง spirometry หน่อยครับว่าใน case COPD ใช้ทำอะไรได้บ้างครับ
ถ้าเป็น Spirometry:ที่ รพ.เครื่องกำลังจะส่งมา[เป็นชนิดเป่าผ่าน sensor แล้วต่อเข้าคอมพิวเตอร์]ทดลองตอน demonstration สามารถใช้แยกสาเหตุหอบเหนื่อยได้ว่าเป็นจากปอดหรือไม่ ใช้แยกสาเหตุที่หอบเหนื่อยอันเนื่องมาจากปอด ใช้ประเมินความรุนแรง ใช้ติดตามการรักษา ปรับยา และน่าจะใช้ตรวจสมรรถภาพปอดตอนตรวจสุขภาพได้ มีค่าต่างๆที่สามารถวัดได้อีกมากแต่ยังใช้ได้ไม่ครบ คงต้องศึกษาเพิ่มครับ
ตอบลบuseful articles and also very good information delivery.
ตอบลบ