ตอนนอน รพ.
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjL2hGLj00s2B3HSS8Bs4xjeZ7CW8R5oDoWqiSKEB7oi0FEfrkZ3S2SDu2fzASrSamwg__iZp3gvtoKz9zVMPeHfjUvA3sOuatVrwNaGDyfgLx7FkjT9fDQx7jGso_wd-32ByFNwuhHPkBO/s400/CXR2.jpg)
ตอนมา F/U
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhRNzI-_ckLTPHE1Tyt3R5S4UTVCB1CPE8LhzE9EajIiZ5wIEURbLJqwZOOWOXenw6OgX3fysEHazr2F1n84Z9MdXaE3OttegvCbfnDAjHwaWgJNO2MyWCs3YNchnCLGZTCLBgfk6t6cXrR/s400/CXR1.jpg)
ขอบคุณสำหรับความเห็นนะครับ: บางครั้ง pneumonia สามารถทำให้เกิภาวะแทรกซ้อน pneumothorax หรืออาจเรียก collapsed lung เนื่องจากมีอากาศรั่วเข้าไปอยู่ระหว่าง pleura เชื้อที่เป็นสาเหตุให้เกิดบ่อย ๆ ได้แก่ Staphylococcus, Klebsiella, Pseudomonas และ Pneumocystis species ถ้าเป็นมากในเวลาอันรวดเร็วมักมีอาการ แต่ถ้าเป็นไม่มากและค่อยเป็นอาจไม่มีอาการอะไรดังเช่นในผู้ป่วยคนนี้ รักษาโดยการดูดเอาลมออกและถ้าเป็นมากอาจต้องใส่ chest tube ถ้าอาการไม่มากอาจหายเองได้ การให้ออกซิเจนก็ช่วยทำให้หายเร็วขึ้น [ในผู้ป่วยนี้ตอนแรกได้ ceftriaxone ยังมีไข้สูง หลังเปลี่ยนมาใช้ Ceftazidime ไข้ลงดี d/c ได้]
Film ตอนมา F/u เหมือน hemothorax RUL
ตอบลบน่าจะเป็นคนผอมสูง เพราะช่อง rib space กว้างมาก และ หัวใจค่อนจะยาวลง
อาจจะเกิดจาก sub pleura blep แตก เพราะไอมากไป
น่าจะต้องคิดเป็น % ของปริมาตรลมในช่องปอดครับ(เหมือนจะมี a b c นี่แหละครับ)ตัวเลขอยู่ที่ 15 - 20 ไม่แน่ใจ
ถ้าผมไม่พาเข้าป่าก่อน นะครับ น่าจะมี option แบบนี้
1. F/u film ไม่ทำอะไร
2. try aspirate ลม
3. ICD