![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhqvZRWeCp2a9wP0xf-bVMhZwEajlhC0j-7dLwELu8EUlvYT67menb61zeuOR2rkU2j6SxXmdEoO-67g4qsxYCbvNYTGf6AET5ldToBcfKiesKE-8QI3OvQF36N53htNk7pYfqaXOrL7hyphenhyphenC/s400/Skin+lesion+3-2-52.jpg)
สงสัย Lymphomatoid papulosis with Eosinophilia : เป็นแผลที่เกิดซ้ำได้ อาจเป็น papules และ nodules พบทั้งลำตัวและแขนขา แผลอาจเป็น ulcer, crust และมีส่วนที่เป็นเนื้อตาย บางครั้งคล้ายโดนแมลงกัด อาจหายเองได้ใน 1-2 สัปดาห์ และการมีรอยโรคอย่างนี้ก็ต้องสงสัยmalignant lymphoma ด้วย
[จากภาพของผู้ป่วยเหมือน eschar ใน scrub typhus มากๆ]
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjOZicgDHy4TgDZjZZIGWPo0YfQHWRxr8o5nMjB6P85yHJ5VlJt3ycMEEDPRntqGVss0AtwjecWhldv15TV3WVekTxAGHE1Q6dUNwcC6-GACl7T_ghJ3tPSH4Kco0h_Nc-csqPITM3kXUrp/s400/lymph-pap2.jpg)
สองภาพล่างนำมาจาก web
เป็น cutaneous larvae migrans รึป่าวคะ เห็น EO อลังการ แล้วก้เจอแบบ discrete lesions ดูแล้วน่าจะคันมาก ภาพกลางน่าจะยังใหม่อย่ ด้านขวาคงเก่าแล้ว ยังไงโปรดชี้แนะด้วยนะคะ
ตอบลบLeukemia cutis
ตอบลบEosinophilic panniculitis
ตอบลบเป็นโรคอะไรกันแน่ครับ คือพ่อผมเป็น อย่างภาพที่สองอะครับ
ตอบลบรอยโรคหลายๆ อย่างอาจจะคล้ายกัน ต้องดูประวัติข้อมูลของผู้ป่วย และผลการตรวจห้องปฏิบัติการร่วมด้วย น่าจะตรวจโดยละเอียดนะครับ/Phimaimedicine
ตอบลบ