ที่ง่ายและเร็วที่สุดก็คือเปิดเสื้อดูว่ามี extrathoracic lesion อะไรที่เป็นสาเหตุ แต่ต้องเปรียบเทียบขนาดและลักษณะของสิ่งที่เห็นกับฟิล์มด้วยว่าเป็นสิ่งเดียวกันแน่ๆ รวมทั้งอาจต้องใช้ฟิล์มในท่าด้านข้างเข้ามาช่วยด้วย ถ้าไม่แน่ใจ![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhGRUGB6Zghw-Hc1IQF9upgUH8rdynYhrnkviNl4-iUTaoFDB3quENXxvKo66vrabqof8KUdWD252tX8VAqOoA0QW-l1yBJ4xr0GfmQrE03n0cgd0o5WU5pJ6qV0dn-yGmgZfn_4gTnJGSg/s400/Skin+nodule.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhGRUGB6Zghw-Hc1IQF9upgUH8rdynYhrnkviNl4-iUTaoFDB3quENXxvKo66vrabqof8KUdWD252tX8VAqOoA0QW-l1yBJ4xr0GfmQrE03n0cgd0o5WU5pJ6qV0dn-yGmgZfn_4gTnJGSg/s400/Skin+nodule.jpg)
เพื่อการเรียนรู้ medicine และสุขภาพที่ดีของประชาชน (community hospital) * เดิมคือ Phimaimedicine.blogspot.com * ตอนนี้มาปฏิบัติงานอยู่ที่ รพ. ขนอม นครศรีธรรมราชครับ
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น