CXR ในท่า frontal [AP] พบมี hyperdensity เป็นลักษณะ round shape 2 ก้อน อยู่ที่ด้านซ้าย โดยไม่มี silhouette sign ไปกับ left side heart border จึงไม่น่าจะอยู่ anterior mediastinim และรอยโรคไม่ได้มีขอบที่ติดกับ midline structure จึงทำให้คิดถึง mediastinum mass น้อย, เมื่อมาดู lateral view พบว่ามี intrapulmonary mass ( ก้อนในปอดไม่ว่าจะ X-ray ท่าใดก้อนก็จะยังคงอยู่ในปอด และจะเห็นขอบครบ) โดยrพบว่าก้อนที่อยู่ด้านล่างจะชัดกว่าและอยู่มาทาง anterior กว่า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEguBxdOkJzBrUZW9ASIjCAVQtUbe0q0yGxhR9zw67x_bUK5VHbMW-BMthukJu0Sh-YmYt4NgVn_7joNbu6EV_vICuJDFxYKF-kebG5hENhhx_v04YVP9c1nxaHyjOmulg4Gu9zcusz7Nevi/s400/CXR+lateral+view+24-2-53.jpg)
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น