เบื้องตันถ้ามีฟิล์มเก่าให้ตามมาดู ปรากฎว่าเป็นความผิดปกติที่มีมาเดิมแล้ว จะมีลักษณะซึ่งเข้าได้กับ Right middle lobe atelectasis เนื่องจาก lesion ที่เห็น silhouette ไปกับขอบของหัวใจด้านขวา ส่วนในภาพ lateral view จะเห็น right middle lobe ที่แฟบเป็นเส้นหนาๆ ยึดจากกระบังลมไปยังขั้วปอด ส่วนที่ปอดซ้ายมีหลอดลมเคลื่อนเข้าไปทางซ้าย พบมีลักษณะทึบที่บริเวณหัวใจด้านซ้ายและ silhouette ไปกับขอบกระบังลม แม้ว่าลักษณะรอยแฟบบริเวณ posterior-inferior ซึ่งเป็นบริเวณที่ติดกับกระดูกสันหลังจะไม่ชัดแต่ก็เห็นกระดูกสันหลังบริเวณนั้นมีลักษณะขาวขึ้นกว่าปกติจึงคิดว่าน่าจะมี left lower lobe atelectasis ร่วมด้วย แต่อย่าลืมถามประวัติและหาสาเหตุที่เกิดรอยโรคให้ผู้ป่วยด้วยนะครับ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj4PsB8Zrs9q04uV85UIG16W6oyYQWnhLMSpEo96ATO4bnfhEyaNCLHqXb-Lwm8aPw3QWnuPnCzdnu_ZYYKXUNOpUjUNs8u0Vz-Gbd_U7Y9X8LYGs-PGgVL0wo75-nO73hzXaWVZTMHeGmH/s400/CXR3.jpg)
ฟิล์มเดิม
ฟิล์มท่าด้านข้าง
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น